So sánh Mini 5 Pro và Mavic 4 Pro không nên bắt đầu từ bảng thông số, mà từ hai câu hỏi: bạn phải bàn giao file gì, và nơi bạn bay có gió cỡ nào. Nếu thành phẩm là clip 4K cho mạng xã hội, quay ban ngày, trời lặng, Mini 5 Pro làm được gần hết việc với một chiếc máy bỏ túi áo.
Mavic 4 Pro chỉ đáng tiền khi khách cần ống tele, D-Log, file 6K, cảnh tối sạch, hoặc khi bạn thường xuyên bay ở đèo và biển.
Flycam24h dùng Mavic 4 Pro trong kho thiết bị quay dịch vụ và cho thuê dòng DJI Mini tại Hà Nội. Các phần sau đi theo đúng thứ tự chúng tôi dùng để trả lời khách hỏi “máy nhỏ có đủ không”.
Kết luận nhanh: khi nào Mini 5 Pro là đủ, khi nào phải lên Mavic
Mini 5 Pro đủ dùng khi:
- Thành phẩm là Reels, TikTok, YouTube, xem chủ yếu trên điện thoại.
- Bạn quay du lịch, trekking, cần máy gập lại chỉ 157 × 95 × 68 mm.
- Cảnh chính là góc rộng: ruộng bậc thang, bờ biển, phố cổ từ trên cao.
- Bạn bay vui chơi và muốn giữ máy quanh mốc 250 g.
Lên Mavic 4 Pro khi:
- Khách cần cảnh cận từ xa: logo trên đỉnh tháp, người phát biểu trên sân khấu, chi tiết mặt dựng.
- Hợp đồng yêu cầu file D-Log, 6K để cắt khung, hoặc 10-bit 4:2:2 cho khâu chỉnh màu.
- Lịch quay rơi vào chạng vạng và tối.
- Bạn hay bay nơi gió mạnh và cần hình vững, không chỉ cần máy “không trôi”.
Nếu bạn rơi vào khoảng giữa, cần ống tele 70 mm nhưng không cần cả bộ ba camera, máy hợp lý hơn là Air 3S. Hai bài so sánh Mini 5 Pro và Air 3S và so sánh Mavic 4 Pro và Air 3S phân tích hai bậc thang đó.
Bảng thông số: những dòng ảnh hưởng tới thành phẩm
| Hạng mục | DJI Mini 5 Pro | DJI Mavic 4 Pro |
|---|---|---|
| Trọng lượng cất cánh | 249,9 g, sai số ±4 g | Khoảng 1.063 g. |
| Camera | 1 camera: 1 inch, 50MP, 24 mm, f/1.8 | 3 camera: 4/3 inch 100MP 28 mm f/2.0–f/11; 70 mm f/2.8; 168 mm f/2.8. |
| Zoom | Zoom số tới 3x ở 4K | Tiêu cự quang 28, 70, 168 mm, thêm zoom số. |
| Video tối đa | 4K/120fps; Full HD/240fps | 6K/60fps; 4K/120fps. |
| Hồ sơ màu | D-Log M, HLG, 10-bit 4:2:0 | D-Log, D-Log M, HLG; 4:2:2 ở bản Creator Combo. |
| ISO tối đa khi quay D-Log M | 3200 | 6400 (camera chính). |
| Bitrate tối đa | 130 Mbps | 180 Mbps H.265; 1.200 Mbps ALL-I (bản 512 GB). |
| Gimbal | Ngửa 55°, xoay roll -180° đến 45° | Ngửa 70°, xoay roll -40° đến 400°. |
| Tốc độ ngang tối đa | 18 m/s (pin thường) | 25 m/s. |
| Kháng gió công bố | 12 m/s | 12 m/s. |
| Bay tối đa | 36 phút; 52 phút với pin Plus | 51 phút. |
| Tránh vật cản cần ánh sáng | Trên 1 lux, có LiDAR trước | Trên 0,1 lux, có LiDAR trước. |
| Truyền hình (FCC) | O4+, 20 km | O4+, 30 km. |
Chênh lệch trọng lượng hơn bốn lần là con số chi phối mọi dòng còn lại: độ vững trong gió, cỡ pin, thời gian sạc, và cả nhóm thủ tục ở Việt Nam.
Bàn giao gì thì cần máy nào?
Người làm dịch vụ chọn máy theo danh sách file phải giao. Bảng dưới là cách chúng tôi đọc yêu cầu của khách trước khi chốt thiết bị.
| Yêu cầu đầu ra | Máy hợp hơn | Vì sao |
|---|---|---|
| Clip dọc 9:16 cho mạng xã hội | Mini 5 Pro | Xoay gimbal sang dọc dùng toàn cảm biến, máy nhẹ, cất hạ cánh nhanh. |
| Phim du lịch 4K, cảnh góc rộng | Mini 5 Pro | Cảm biến 1 inch đủ giữ chi tiết vùng sáng, vùng tối ban ngày. |
| Cảnh quay chậm 8 lần | Mini 5 Pro | Có Full HD 240fps; Mavic 4 Pro không có chế độ này. |
| Ảnh pano in khổ lớn, phối cảnh dự án | Mavic 4 Pro | Ảnh 100MP để cắt khung, cảm biến 4/3 inch. |
| Cảnh cận chủ thể từ xa | Mavic 4 Pro | Ống 168 mm quang học; zoom số của Mini mất chi tiết nhanh. |
| Phim doanh nghiệp, TVC cần chỉnh màu sâu | Mavic 4 Pro | D-Log đầy đủ, file 6K, 4:2:2 ở bản Creator Combo. |
| Công trình lên đèn, sự kiện buổi tối | Mavic 4 Pro | ISO D-Log M cao gấp đôi, cảm biến tránh vật cản làm việc dưới ánh đèn đường. |
Chỉ cần một dòng ở nửa dưới bảng xuất hiện trong hợp đồng là nên chọn Mavic 4 Pro.
Ba dòng đầu cho thấy một điều ít được nói: Mini 5 Pro không phải bản “kém hơn” ở mọi mặt. Với cảnh quay chậm và clip dọc, máy nhỏ thắng thẳng. Ngược lại, chỉ cần một dòng ở nửa dưới bảng xuất hiện trong hợp đồng là Mini 5 Pro hết đường lùi.
Ống tele là ranh giới rõ nhất
Mini 5 Pro có một tiêu cự 24 mm. Muốn cảnh cận, bạn phải bay lại gần hoặc dùng zoom số tới 3x. Ở sự kiện có khán giả, bay lại gần là điều đội bay tránh; ở công trình có cần cẩu, bay lại gần là thêm rủi ro va chạm.
Mavic 4 Pro giải bài toán này bằng ống 168 mm. Máy đứng cách sân khấu, tháp chuông hay đỉnh cẩu tháp hàng chục mét mà vẫn có khung chặt. Đây là lý do số một khiến chúng tôi đưa Mavic 4 Pro ra hiện trường, nhiều hơn cả chuyện cảm biến lớn.
Màu và file: khác biệt chỉ lộ ra ở khâu hậu kỳ
D-Log M của Mini 5 Pro đủ cho người tự dựng, tự chỉnh màu bằng LUT. Khoảng cách xuất hiện khi khách có colorist riêng và yêu cầu ghép cảnh flycam với máy quay mặt đất. Khi đó D-Log, 4:2:2 và bitrate 1.200 Mbps của bản Creator Combo giúp file chịu được chỉnh màu mạnh mà không vỡ dải màu trên bầu trời.
Nếu bạn không biết khách sẽ chỉnh màu thế nào, hãy hỏi trước khi nhận việc. Một câu hỏi ở khâu báo giá rẻ hơn nhiều so với một buổi bay lại.
Gió: cùng 12 m/s trên giấy, rất khác ngoài hiện trường
Hai máy công bố cùng mức kháng gió 12 m/s. Con số này cho biết máy còn giữ được vị trí, không cho biết hình có dùng được hay không.
Thứ khác nhau đầu tiên là quán tính. Thân 249,9 g bị mỗi cơn gió giật đẩy nhẹ, gimbal bù được rung nhỏ nhưng khung hình vẫn nảy. Máy 1.063 g đứng yên hơn hẳn trong cùng cơn gió. Ở góc 24 mm, độ nảy khó thấy. Ở tiêu cự dài, mọi rung lắc bị phóng to theo, nên cảnh tele trong gió là việc của máy nặng.
Thứ thứ hai là dư tốc độ khi bay về ngược gió. Phép tính đơn giản: gió ngược 12 m/s, Mini 5 Pro ở chế độ Sport tối đa 18 m/s còn khoảng 6 m/s để tiến về. Mavic 4 Pro tối đa 25 m/s còn khoảng 13 m/s, nhanh gấp đôi. Máy càng chậm về, pin càng hao trong lúc gió vẫn đẩy ngược.
Cùng kháng gió 12 m/s trên giấy, nhưng khi bay về ngược gió Mavic 4 Pro tiến nhanh gấp đôi Mini 5 Pro.
Vài tình huống nên tính trước khi mang máy Mini đi:
- Ứng dụng báo gió mạnh ngay khi máy lên 30–40 m: hạ độ cao, bỏ cảnh cần bay cao.
- Bay ra biển hay qua thung lũng khi gió thổi từ phía bạn ra xa: không bay, vì chặng về sẽ ngược gió.
- Đi Hà Giang, Mù Cang Chải mùa gió và bắt buộc có cảnh dùng được: cân nhắc máy cỡ Air hoặc Mavic, hoặc dời giờ bay sang sáng sớm.
Cách đổi cấp gió trong bản tin sang m/s và đọc gió ở độ cao làm việc có trong bài bay flycam trong gió.
Bay tối và tránh vật cản
Cả hai có thị giác đa hướng và LiDAR phía trước. Khác biệt nằm ở ngưỡng sáng: hệ thị giác của Mini 5 Pro cần trên 1 lux, của Mavic 4 Pro cần trên 0,1 lux, tức làm việc được dưới ánh đèn đường đô thị.
Trong thực tế quay, chênh lệch này quyết định chặng bay về sau hoàng hôn. Một lễ khởi công tháng 11 ở Hà Nội kết thúc lúc 18 giờ 30 thì trời đã tối hẳn. Mini 5 Pro lúc đó chủ yếu dựa vào LiDAR phía trước; hai bên và phía sau gần như phải tự quan sát. Mavic 4 Pro vẫn còn hệ thị giác ở các hướng nếu khu vực có đèn.
Ảnh tối cũng vậy. Camera chính của Mavic 4 Pro cho ISO tới 6400 khi quay D-Log M, gấp đôi trần 3200 của Mini 5 Pro. Với cảnh phố lên đèn để đăng mạng xã hội, Mini vẫn ổn; với phim cần chỉnh màu cảnh đêm, khoảng cách lộ ra ở vùng tối.
Thủ tục ở Việt Nam: máy nhỏ chỉ có lợi khi bay chơi
Theo Nghị định 288/2025/NĐ-CP, máy dưới 0,25 kg bay vui chơi giải trí, ngoài vùng cấm và vùng hạn chế, được miễn cấp phép bay. Mini 5 Pro công bố 249,9 g với sai số ±4 g, nên có máy cân ra trên 250 g; lắp pin Plus thì chắc chắn vượt.
Mavic 4 Pro thuộc nhóm từ 0,25 kg đến dưới 2 kg: máy phải đăng ký, người điều khiển cần giấy phép hạng A, mỗi chuyến bay cần phép bay.
Với người làm dịch vụ, khác biệt này gần như bằng không. Quay có thu tiền là hoạt động thương mại, cần phép bay dù máy nặng bao nhiêu. Lợi thế “dưới 250 g” mất hết, chỉ còn lại nhược điểm của máy nhẹ.
Pin, sạc và đồ nghề mang theo
| Hạng mục | Mini 5 Pro | Mavic 4 Pro |
|---|---|---|
| Thời gian bay điển hình hãng đo | Khoảng 21 phút (pin thường); 33 phút (pin Plus) | Hãng công bố 51 phút bay, 45 phút treo, đo không gió. |
| Pin | 2.788 mAh, khoảng 71,2 g | 6.654 mAh, 95,3 Wh, khoảng 332 g. |
| Sạc ba pin | Khoảng 115 phút (pin thường, củ 65W) | Khoảng 90 phút (củ 240W, điện 200–240 V). |
| Bộ nhớ trong | 42 GB | 64 GB (dùng được khoảng 42 GB); 512 GB ở bản Creator Combo. |
Pin Mavic 4 Pro sạc nhanh nhưng cần củ 240W cồng kềnh và ổ điện ổn định. Pin Mini nhỏ, sạc được từ củ USB-C 65W, kể cả từ sạc dự phòng đủ công suất trên xe. Khi đi trekking nhiều ngày không có điện lưới, đây là khác biệt lớn hơn mọi dòng camera.
Túi đồ cũng khác hẳn. Mavic 4 Pro gập lại vẫn dài 257,6 mm, cộng tay điều khiển màn hình và bộ sạc, cần một ngăn balo riêng. Mini 5 Pro cùng ba pin và tay điều khiển gọn trong túi đeo chéo.
Mua máy nào, thuê máy nào?
Cách chia hợp lý nhất mà chúng tôi thấy ở người làm nghề tự do: mua máy dùng hằng tuần, thuê máy dùng theo dự án.
- Bạn làm nội dung du lịch, mạng xã hội, quay chủ yếu ban ngày: mua Mini 5 Pro. Khi có dự án cần tele hay D-Log, thuê Mavic 4 Pro theo ngày.
- Bạn nhận phim doanh nghiệp, bất động sản, sự kiện mỗi tuần: mua Mavic 4 Pro, vì nửa dưới bảng đầu ra sẽ xuất hiện thường xuyên. Mini 5 Pro có thể là máy phụ cho chuyến đi xa.
- Bạn chưa có giấy phép hạng A hoặc chưa bay gần đám đông: thuê đội bay thay vì thuê máy.
Phân tích riêng từng máy có trong đánh giá DJI Mini 5 Pro và đánh giá DJI Mavic 4 Pro. Cách tính điểm hòa vốn theo số ngày bay mỗi năm nằm ở bài nên mua hay thuê flycam, còn bức tranh toàn bộ dòng máy DJI đang bán có ở bài flycam DJI tốt nhất.
Muốn bay thử Mavic 4 Pro hoặc máy Mini trước khi quyết định, gọi 0383.41.6666 (thuê thiết bị) hoặc 0383.17.18.19 (dịch vụ quay), Zalo cùng số, 08:30–21:30 mỗi ngày. Kể cho chúng tôi nghe bạn phải bàn giao gì và bay ở đâu, chúng tôi sẽ nói thẳng máy nhỏ có đủ hay không.
Câu hỏi thường gặp
Mini 5 Pro và Mavic 4 Pro có dùng chung pin, sạc được không?
Không. Mini 5 Pro dùng pin khoảng 71 g hoặc pin Plus khoảng 117 g, sạc bằng củ 65W; Mavic 4 Pro dùng pin 95,3 Wh nặng khoảng 332 g với bộ sạc riêng. Hai bộ đồ nghề tách biệt hoàn toàn.
Mini 5 Pro có quay được D-Log như Mavic 4 Pro không?
Mini 5 Pro chỉ có D-Log M và HLG, không có D-Log đầy đủ. Với phần lớn video mạng xã hội, D-Log M là đủ; D-Log chỉ tạo khác biệt khi bạn chỉnh màu sâu hoặc ghép với máy quay điện ảnh.
Đã có Mavic 4 Pro thì có nên mua thêm Mini 5 Pro không?
Đáng cân nhắc nếu bạn hay đi trekking, bay ở nơi cần máy nhỏ hoặc muốn một máy dự phòng gọn. Nếu máy phụ chỉ dùng cho việc nhận tiền thì Air 3S hợp hơn, vì có ống tele 70 mm và thân nặng hơn.
Mavic 4 Pro có khó bay hơn Mini 5 Pro không?
Cách điều khiển giống nhau vì cùng dùng app DJI Fly. Khác ở chỗ Mavic 4 Pro nặng hơn 1 kg, phanh dài hơn và cần giấy phép điều khiển hạng A, nên người mới thường bắt đầu với máy Mini.
Bài viết liên quan
Flycam DJI tốt nhất 2026: chọn đúng máy cho từng nhu cầu
Flycam DJI tốt nhất 2026 cho người mới, du lịch, quay sự kiện và sản xuất chuyên nghiệp: so sánh Lito, Mini 5 Pro, Air 3S, Mavic 4 Pro, Inspire 3 để chọn…
So sánh Mavic 4 Pro và Air 3S: chọn máy nào cho việc gì?
So sánh Mavic 4 Pro và Air 3S từ đội bay dùng cả hai máy: camera, video, gimbal, pin, truyền hình, chi phí. Kết luận rõ khi nào chọn máy nào, nên mua hay…

Top những máy quay hành trình tốt nhất
Hiện nay, camera hành trình là thứ không thể thiếu đối với dân phượt thích ghi lại những khoảnh khắc mạo hiểm của mình. Chúng có kích thước nhỏ gọn, kết…

Đánh giá Gopro Hero 10 Black – Có phải một điểm 10 hoàn hảo?
GoPro Hero 10 Black đang trở thành chiếc camera hành động linh hoạt nhất mà rất nhiều bạn trẻ mong muốn sở hữu ở thời điểm hiện tại. Có điều gì ở thiết bị…