Flycam DJI tốt nhất 2026: chọn đúng máy cho từng nhu cầu

Cập nhật 15/10/2026 · 10 phút đọc

Không có một chiếc flycam DJI tốt nhất cho mọi người, nhưng có câu trả lời rõ cho từng nhu cầu. Người mới: Lito X1. Du lịch gọn nhẹ: Mini 5 Pro. Quay sự kiện, dịch vụ bán chuyên: Air 3S. Phim doanh nghiệp, TVC, bất động sản: Mavic 4 Pro. Điện ảnh: Inspire 3.

Danh sách chỉ gồm các mẫu DJI đang bán tính đến tháng 10/2026, kèm lý do chọn, điểm yếu mà các bài đánh giá thực tế đã chỉ ra và trường hợp không nên chọn.

Kết luận nhanh theo nhu cầu

Nhu cầuNên chọnPhương án thay thếVì sao
Mới tập bay, ngân sách thấpLito X1Lito 1Dưới 250 g, có LiDAR, D-Log M.
Selfie, vlog cá nhânNeo 2FlipCất hạ cánh trên tay, theo người tự động.
Du lịch gọn nhẹMini 5 ProLito X1Cảm biến 1 inch trong thân khoảng 250 g.
Du lịch cần ống teleAir 3SMini 5 ProThêm camera 70mm.
Quay sự kiện, dịch vụ bán chuyênAir 3SMavic 4 ProHai tiêu cự, 4K/120fps, chi phí hợp lý.
FPV, video 360°Avata 360Neo 2 kèm kínhHai camera 360°, quay 8K.
Phim doanh nghiệp, TVC, bất động sảnMavic 4 ProInspire 3Cảm biến 4/3 inch, 6K, ba tiêu cự.
Điện ảnh, quảng cáo lớnInspire 3Mavic 4 ProFull-frame, 8K, hai người vận hành.

Nếu chỉ được giữ một máy để làm nghề quay dịch vụ, chúng tôi chọn Air 3S. Đó cũng là máy đội bay Flycam24h dùng cho quay sự kiện.

Chúng tôi chọn dựa trên tiêu chí nào?

Bảng xếp hạng trên các trang bán hàng thường xếp theo cảm biến to hay cự ly truyền xa. Với người dùng thật, năm tiêu chí sau quyết định một chiếc máy có đáng mua không:

  1. Nhóm trọng lượng theo luật. Máy dưới 0,25 kg và máy từ 0,25 kg trở lên có nghĩa vụ giấy tờ khác hẳn nhau theo Nghị định 288/2025/NĐ-CP.
  2. Cảm biến và hồ sơ màu. Có D-Log M (hồ sơ màu phẳng để chỉnh màu) hay không quyết định máy có theo kịp khi bạn học dựng phim.
  3. Thời gian bay điển hình, không phải con số tối đa trong hầm gió.
  4. Kháng gió, vì trên cao gió mạnh hơn mặt đất và máy nhẹ bị đẩy trôi trước.
  5. Tránh vật cản khi thiếu sáng: máy có LiDAR hay chỉ có camera.

Thông số lấy từ trang thông số chính thức của DJI. Nhận xét thực tế tổng hợp từ nhiều bài đánh giá độc lập (DroneXL, TechRadar, T3, GadgetMatch, heise) và kinh nghiệm khai thác Air 3S, Mavic 4 Pro, Inspire 3 của đội bay.

Bảng thông số các mẫu DJI đang bán

MẫuTrọng lượngCảm biến chínhVideo tối đaBay tối đa (công bố)
Lito 1khoảng 249 g1/2 inch, 48MP4K/100fps36 phút.
Lito X1khoảng 249 g1/1.3 inch, 48MP4K/100fps36 phút (52 phút pin Plus).
Neo 2151 g1/2 inch4K/60fpskhoảng 19 phút.
Flipdưới 249 g1/1.3 inch4K/100fps31 phút.
Mini 5 Prokhoảng 249,9 g1 inch, 50MP4K/120fps36 phút (52 phút pin Plus).
Avata 360khoảng 455 g2 × 1/1.1 inch360° 8K/60fpskhoảng 23 phút.
Air 3S724 g1 inch, 50MP + tele 70mm4K/120fps45 phút.
Mavic 4 Prokhoảng 1.063 g4/3 inch, 100MP + tele 70mm, 168mm6K/60fps51 phút.
Inspire 3khoảng 4,3 kgFull-frame8Kkhoảng 28 phút.

Thời gian bay công bố được đo trong hầm gió, bay đều, không gió. Chính DJI ghi thời gian bay điển hình của Mini 5 Pro với pin tiêu chuẩn chỉ khoảng 21 phút, của Lito 1 và Lito X1 khoảng 23 phút. Tức là bay thực tế chỉ khoảng 60% mức công bố, và đó là con số nên dùng khi tính số pin cần mang.

Từng hạng mục: máy nào thắng?

Người mới tập bay: Lito X1 thắng

Lito X1 và Lito 1 ra mắt ngày 23/4/2026, dành riêng cho người mới, bán kèm tay điều khiển RC-N3. Lito X1 đắt hơn Lito 1 một khoản nhỏ, và chúng tôi khuyên trả thêm khoản đó vì ba lý do.

Máy có LiDAR phía trước, giúp nhận vật cản tốt hơn khi trời tối. Cảm biến 1/1.3 inch khẩu f/1.7 lớn hơn hẳn 1/2 inch của Lito 1. Và Lito X1 có D-Log M 10-bit, còn Lito 1 chỉ có chế độ màu thường, nên khi bạn bắt đầu học chỉnh màu sẽ không phải đổi máy.

Các bài đánh giá thực tế khá thống nhất: Lito X1 chưa tinh chỉnh bằng Mini 5 Pro nhưng đủ gần với đa số người dùng. Một chiếc máy thử được cân ở 248 g. Điểm trừ hay được nhắc là zoom số giảm nét rõ sau 2x và camera không xoay để quay dọc, nên clip dọc 2.7K là cắt từ khung ngang. Kháng gió của cả hai mẫu Lito chỉ 10,7 m/s, thấp hơn mức 12 m/s của Mini 5 Pro và Air 3S.

Lito 1 vẫn có gimbal cơ 3 trục và tránh vật cản đa hướng bằng camera. Máy hợp với người chỉ muốn bay chơi, quay kỷ niệm, không định chỉnh màu.

Selfie và vlog: Neo 2 thắng

Neo 2 nặng 151 g, cất và hạ cánh trên lòng bàn tay, tự bay theo người. Máy quay 4K/60fps, bay khoảng 19 phút, có LiDAR phía trước. Ngoài điều khiển bằng điện thoại hoặc tay cầm RC, Neo 2 còn dùng được kính DJI Goggles để bay FPV.

DJI Flip là phương án an toàn hơn khi bay gần người, nhờ khung bảo vệ cánh quạt gập được, bao trọn cánh. Flip có khe thẻ nhớ và video tốt hơn dòng Neo đời đầu. Đổi lại, máy chỉ có cảm biến hồng ngoại 3D hướng trước và cảm biến hướng xuống, không tránh vật cản đa hướng. Bay lùi hoặc bay ngang trong không gian hẹp, bạn phải tự quan sát.

Du lịch gọn nhẹ: Mini 5 Pro thắng

Mini 5 Pro ra mắt ngày 17/9/2025. Đây là máy Mini đầu tiên có cảm biến 1 inch 50MP, quay 4K/120fps với D-Log M và HLG 10-bit. Máy có truyền hình O4+, tránh vật cản đa hướng bằng camera kép kèm LiDAR phía trước, kháng gió 12 m/s. Gimbal xoay được trục roll để quay dọc bằng toàn bộ cảm biến.

Giới đánh giá gọi đây là máy dưới 250 g đáng chọn nhất hiện nay; một số bài thử còn thấy dải tương phản của Mini 5 Pro nhỉnh hơn Air 3S ở camera chính. Điểm yếu là thân nhẹ nên dễ bị gió đẩy hơn máy cỡ Air.

Làng ven biển nhiều mái nhà màu bám vách đá, chụp chéo từ trên cao Cảnh du lịch kiểu này chỉ cần một máy gọn trong ba lô, nhưng cảm biến lớn mới giữ được chi tiết mái nhà và màu nước.

Một lưu ý mà người mua hay bỏ qua: DJI công bố 249,9 g với sai số khoảng ±4 g giữa các máy. Nhiều chủ máy đã cân được chiếc của mình trên 250 g, có máy 253 g. Nghĩa là có máy vượt ngưỡng 0,25 kg ngay cả với pin tiêu chuẩn, còn lắp pin Plus thì chắc chắn nặng hơn. Nếu bạn cần máy thuộc nhóm dưới 0,25 kg, hãy cân chính chiếc máy của mình kèm pin, thẻ nhớ và không gắn phụ kiện.

Du lịch cần tele: Air 3S thắng

Nếu chấp nhận máy 724 g, Air 3S cho thêm camera tele 70mm 48MP bên cạnh camera 1 inch 24mm. Hai tiêu cự cho phép quay một cảnh núi rộng rồi chuyển ngay sang cận chùa trên đỉnh mà không cần bay lại gần. Máy bay tối đa 45 phút và kháng gió 12 m/s. Các bài so sánh với dòng Mini đều chỉ ra Air 3S thắng ở hai điểm: tele và khả năng giữ máy trong gió.

Do nặng trên 0,25 kg, Air 3S luôn phải có phép bay và người bay cần giấy phép điều khiển hạng A.

Quay sự kiện và dịch vụ bán chuyên: Air 3S thắng

Với sự kiện, đám cưới, teambuilding, video doanh nghiệp vừa và nhỏ, Air 3S cho tỷ lệ chất lượng trên chi phí tốt nhất trong dải DJI hiện nay. Giá máy chỉ khoảng một nửa Mavic 4 Pro. Hai tiêu cự 24mm và 70mm giúp đa dạng góc máy trong một lần bay, D-Log M đủ để chỉnh màu đồng bộ với máy quay mặt đất. Full HD 240fps cho cảnh pháo giấy, tung hoa quay chậm.

Đội bay Flycam24h dùng Air 3S cho quay sự kiện. Máy nhẹ thì rủi ro khi bay gần khán giả thấp hơn, và ống 70mm cho phép giữ khoảng cách mà vẫn có cảnh cận.

FPV và 360°: Avata 360 thắng

Avata 360 nặng khoảng 455 g, dùng hai cảm biến 1/1.1 inch quay video 360° độ phân giải 8K/60fps, có chế độ một ống kính 4K/60fps. Máy hợp với cảnh bay xuyên không gian, tour nhà xưởng, video 360° để chọn góc khi dựng. Để khai thác hết, bạn cần kính DJI Goggles và kỹ năng bay FPV, không phải máy cho người mới.

Phim doanh nghiệp, TVC, bất động sản: Mavic 4 Pro thắng

Mavic 4 Pro có ba camera: Hasselblad 4/3 inch 100MP (28mm), tele trung 70mm 48MP và tele 168mm 50MP. Camera chính quay 6K/60fps với D-Log, D-Log M, HLG 10-bit. Máy nặng khoảng 1.063 g, bay tối đa 51 phút.

Ưu thế quyết định nằm ở cảnh thiếu sáng và ống tele dài. Các bài thử ban đêm cho thấy Mavic 4 Pro sạch nhiễu hơn Air 3S trên toàn dải ISO, và giữ hình ổn định hơn khi gió giật. Sau nhiều tháng dùng lâu dài, giới đánh giá vẫn coi đây là chuẩn tham chiếu của flycam gập. So sánh chi tiết với Air 3S có trong bài so sánh Mavic 4 Pro và Air 3S.

Bến cảng với cần cẩu bốc hàng và hàng xe tải xếp hình rẻ quạt, chụp thẳng từ trên cao Phim doanh nghiệp sản xuất, logistics cần nhiều góc cận chi tiết; ba tiêu cự của Mavic 4 Pro giảm số lần phải đổi vị trí bay.

Điện ảnh: Inspire 3 thắng

Inspire 3 dùng camera cảm biến full-frame, quay tới 8K, ghi CinemaDNG và Apple ProRes RAW. Tay điều khiển hỗ trợ chế độ hai người: một phi công lái máy, một người quay điều khiển camera. Máy nặng tối đa khoảng 4,3 kg, bay khoảng 28 phút.

Với trọng lượng trên 2 kg, người điều khiển Inspire 3 cần giấy phép hạng B. Đây là thiết bị cho phim truyện, quảng cáo lớn, cần đội vận hành ít nhất hai người.

Có nên chờ máy mới?

Air 3S ra mắt từ tháng 10/2024, tức đã khoảng hai năm. Tính đến giữa tháng 10/2026, DJI chưa công bố Air 4; mới chỉ có ảnh rò rỉ từ hồ sơ chứng nhận, chưa rõ ngày bán. Nếu bạn đang có việc cần máy, chờ một sản phẩm chưa có ngày ra mắt là bỏ lỡ hợp đồng. Còn nếu chỉ bay chơi và chưa gấp, theo dõi thêm vài tháng không mất gì.

Những sai lầm hay gặp khi chọn máy

Nhóm người nằm trên bãi cỏ quanh nhiều loại flycam khác nhau, chụp thẳng từ trên xuống Máy quay phim, máy đua FPV, máy sáu cánh mang camera nặng: mỗi loại flycam sinh ra cho một kiểu việc.

  • Mua máy đời cũ vì rẻ. Phantom, Spark, Mavic 2 đã ngừng sản xuất. Pin và phụ tùng khó tìm, tránh vật cản kém xa máy mới. Nếu vẫn muốn mua máy cũ, đọc trước kinh nghiệm mua flycam cũ.
  • Chọn máy theo cự ly truyền hình. Con số 20–30 km không có ý nghĩa trong thành phố, nơi DJI chỉ ước tính 1,5–6 km và phép bay, tầm nhìn mới là giới hạn.
  • Mua máy dưới 250 g để “khỏi xin phép” rồi đi quay nhận tiền. Miễn phép chỉ dành cho bay giải trí ngoài vùng cấm và vùng hạn chế. Các bước xin phép có trong bài thủ tục cấp phép bay flycam.
  • Mua Mavic 4 Pro khi thành phẩm chỉ đăng mạng xã hội. Khác biệt chất lượng gần như không thấy trên màn hình điện thoại, trong khi giá gần gấp đôi Air 3S.
  • Quên tính tiền pin. Bay thực tế chỉ khoảng 60% thời gian công bố, nên một buổi quay dài cần nhiều pin, và pin chiếm phần đáng kể trong tổng chi phí sở hữu.

Nên mua hay thuê?

  • Mua khi bạn bay hằng tuần và đã biết rõ loại việc mình làm. Lito X1, Mini 5 Pro, Air 3S là các mẫu mua hợp lý.
  • Thuê máy cao cấp theo dự án khi chỉ vài lần mỗi năm cần Mavic 4 Pro hay Inspire 3. Flycam24h cho thuê flycam Inspire 3, Mavic 4 Pro và Air 3S tại Hà Nội, có biên bản bàn giao, ưu tiên người thuê đã có kinh nghiệm.
  • Thuê đội bay khi bạn chưa có giấy phép điều khiển hoặc dự án có rủi ro cao. Dịch vụ quay phim flycam lo máy, phi công và kế hoạch bay.

Nếu bạn mới bắt đầu, đọc flycam là gì để nắm cấu tạo và hướng dẫn điều khiển flycam trước khi cất cánh lần đầu.

Cần tư vấn chọn máy?

Gọi 0383.41.6666 (thuê thiết bị) hoặc 0383.17.18.19 (dịch vụ quay), Zalo cùng số, 08:30–21:30 mỗi ngày, hoặc để lại thông tin tại trang liên hệ. Mô tả việc bạn định quay, chúng tôi sẽ gợi ý máy phù hợp.

Câu hỏi thường gặp

Người mới nên mua flycam DJI nào năm 2026?

Lito X1 là lựa chọn hợp lý: khoảng 249 g, có LiDAR phía trước, tránh vật cản đa hướng và D-Log M. Nếu ưu tiên chất lượng ảnh và chấp nhận chi gần gấp đôi, chọn Mini 5 Pro với cảm biến 1 inch.

Flycam dưới 250 g có phải xin phép bay không?

Chỉ được miễn phép khi bay vui chơi giải trí, ngoài khu vực cấm và hạn chế bay, và vẫn phải thông báo cho cơ quan quân sự, công an địa phương. Dùng máy dưới 250 g để quay nhận tiền vẫn phải xin phép.

Flycam DJI nào bay lâu nhất?

Trong các mẫu đang bán, Mini 5 Pro và Lito X1 công bố 52 phút khi lắp pin Plus, Mavic 4 Pro 51 phút, Air 3S 45 phút. Đây là số đo trong hầm gió; DJI ghi thời gian bay điển hình của Mini 5 Pro với pin tiêu chuẩn chỉ khoảng 21 phút.

Phantom, Spark, Mavic 2 còn đáng mua không?

Không nên mua để làm việc. Các dòng này đã ngừng sản xuất, phụ tùng và pin ngày càng khó tìm, cảm biến và tránh vật cản thua xa máy hiện hành.

DJI Air 4 đã ra mắt chưa?

Tính đến giữa tháng 10/2026, DJI chưa công bố Air 4; mới chỉ có thông tin rò rỉ qua hồ sơ chứng nhận. Air 3S vẫn là mẫu dòng Air đang bán.

Flycam24h đang dùng máy DJI nào?

Đội bay của Flycam24h khai thác DJI Inspire 3, Mavic 4 Pro và Air 3S cho dịch vụ quay và cho thuê tại Hà Nội. Air 3S là máy chúng tôi dùng cho quay sự kiện.

Cần quay flycam hoặc thuê thiết bị? Gọi 0383.17.18.19 (dịch vụ quay) hoặc 0383.41.6666 (thuê thiết bị) để được tư vấn và báo giá miễn phí.

Bài viết liên quan

Zalo Gọi ngay