So sánh Mavic 4 Pro và Air 3S: chọn máy nào cho việc gì?

Cập nhật 15/10/2026 · 12 phút đọc

So sánh Mavic 4 Pro và Air 3S ngắn gọn: Air 3S đủ cho phần lớn công việc quay ngoài trời ban ngày. Mavic 4 Pro chỉ đáng đầu tư thêm khi bạn cần cảm biến lớn cho cảnh thiếu sáng, ống tele 168mm, file 6K hoặc D-Log để chỉnh màu sâu. Đội bay Flycam24h khai thác cả hai máy, cùng DJI Inspire 3.

Kết luận theo từng hạng mục bên dưới dựa trên thông số hãng, các bài thử thực tế của giới review quốc tế và cách chúng tôi phân công máy cho từng loại việc.

Kết luận nhanh: chọn máy nào?

Chọn Air 3S nếu:

  • Bạn quay sự kiện, teambuilding, đám cưới, du lịch ngoài trời ban ngày.
  • Thành phẩm là video 4K hoặc Full HD cho mạng xã hội, website.
  • Bạn cần máy nhẹ, chi phí thấp, ít rủi ro khi bay gần đám đông.
  • Bạn hay quay cảnh chậm 1080p/240fps hoặc cần góc rộng 24mm trong không gian hẹp.

Chọn Mavic 4 Pro nếu:

  • Cảnh quay rơi vào hoàng hôn, buổi tối, công trình lên đèn.
  • Bạn cần cận cảnh chủ thể từ xa (đỉnh tòa nhà, mặt dựng, chi tiết kiến trúc) bằng ống 168mm.
  • Thành phẩm là TVC, phim doanh nghiệp, cần 6K để reframe hoặc D-Log để ghép màu với máy quay mặt đất.
  • Khách cần ảnh 100MP để in khổ lớn hoặc làm phối cảnh dự án.

Không chọn cả hai khi dự án cần ống kính rời, ProRes RAW hoặc hai người vận hành (phi công và người quay riêng). Đó là việc của DJI Inspire 3.

Kết luận này trùng với nhận định chung của các bài thử song song hai máy. Air 3S là lựa chọn hợp lý cho số đông. Mavic 4 Pro dành cho người làm nghề cần chất lượng thiếu sáng, tele thứ hai và độ ổn định trong gió. Bản thân chúng tôi dùng Air 3S làm máy chính cho quay sự kiện. Mavic 4 Pro được đưa ra khi kịch bản có cảnh tối, cảnh cần tele dài hoặc khách yêu cầu chất lượng cho quảng cáo.

Bảng thông số Mavic 4 Pro và Air 3S

Thông sốDJI Mavic 4 ProDJI Air 3S
Trọng lượng cất cánhkhoảng 1.063 g724 g.
Số camera3 (góc rộng, tele trung, tele)2 (góc rộng, tele trung).
Camera chính4/3 inch, 100MP, 28mm, khẩu f/2.0–f/111 inch, 50MP, 24mm, khẩu cố định f/1.8.
Tele trung1/1.3 inch, 48MP, 70mm, f/2.81/1.3 inch, 48MP, 70mm, f/2.8.
Tele1/1.5 inch, 50MP, 168mm, f/2.8Không có.
Video camera chính6K đến 60fps; 4K đến 120fps4K đến 120fps; Full HD đến 240fps.
Quay dọc4K (camera chính)2.7K.
Hồ sơ màu 10-bitD-Log, D-Log M, HLGD-Log M, HLG.
Bitrate tối đa1.200 Mbps ALL-I (bản Creator Combo)130 Mbps.
Góc ngửa gimbal70°, xoay roll điều khiển được60°.
Thời gian bay tối đa (công bố)51 phút45 phút.
Kháng gió12 m/s12 m/s.
Truyền hìnhO4+, 30 km (FCC) / 15 km (CE)O4, 20 km (FCC) / 10 km (CE).
Tránh vật cảnThị giác đa hướng + LiDAR trước + hồng ngoại dướiCùng cấu hình.
Ánh sáng tối thiểu cho cảm biến thị giác0,1 lux1 lux.
Bộ nhớ trong64 GB (bản Creator Combo 512 GB)42 GB.

Air 3S ra mắt ngày 15/10/2024, Mavic 4 Pro ra mắt ngày 13/5/2025. Hai máy dùng chung ứng dụng DJI Fly. Ở mọi cấu hình bán ra, giá Mavic 4 Pro xấp xỉ gấp đôi Air 3S. Mức giá cụ thể tại Việt Nam thay đổi theo nhà phân phối và combo.

So từng hạng mục: máy nào thắng?

Chất lượng ảnh và thiếu sáng: Mavic 4 Pro thắng

Cảm biến 4/3 inch có diện tích gần gấp đôi cảm biến 1 inch. Lượng sáng thu được nhiều hơn nên ảnh sạch nhiễu hơn khi trời tối và giữ chi tiết tốt hơn ở vùng sáng, vùng tối. Khác biệt này gần như không thấy vào buổi trưa nắng. Nó lộ rõ sau 17 giờ, khi quay công trình lên đèn hoặc tiệc ngoài trời buổi tối.

Các bài thử đêm cho cùng một kết quả. DroneXL bay hai máy lúc gần 3 giờ sáng: cả hai đều dùng được, nhưng Mavic 4 Pro sạch hơn trên toàn dải ISO 100–12.800. Có một giới hạn ít người để ý: Air 3S chỉ cho ISO tối đa 3200 khi quay D-Log M hoặc HLG. Muốn quay đêm bằng hồ sơ màu phẳng để chỉnh màu, Air 3S hết đường lùi sớm hơn hẳn.

Tu viện trên sườn đồi nhô lên giữa biển sương mù lúc bình minh, nhìn từ trên cao Sương sáng rực cạnh sườn núi còn tối: loại cảnh chênh sáng mà cảm biến 4/3 inch giữ chi tiết tốt hơn.

Độ phân giải 100MP cũng có giá trị thật với ảnh bất động sản. Từ một khung hình toàn cảnh, bạn có thể cắt ra nhiều ảnh chi tiết mà vẫn đủ in khổ lớn. Ống tele 70mm của hai máy dùng cùng cảm biến, nhưng người thử đánh giá quang học trên Mavic 4 Pro cho ảnh nét hơn thấy rõ.

Khẩu độ: Mavic 4 Pro thắng, và đây là lợi thế ít người để ý

Quay video mượt cần tốc độ màn trập khoảng gấp đôi số khung hình. Với Air 3S khẩu cố định f/1.8, giữa trưa gần như bắt buộc lắp kính lọc ND (kính giảm sáng), và khi trời chuyển chiều phải hạ máy để thay kính. Mavic 4 Pro khép khẩu được tới f/11, nên trong một lần bay có thể bù sáng bằng khẩu thay vì quay về đổi ND. Với sự kiện kéo dài từ chiều sang tối, điều này tiết kiệm một đến hai lần hạ cánh.

Mavic 4 Pro còn chỉnh ISO theo bước 1/3 stop, Air 3S theo bước nguyên stop. Khi phơi sáng sát giới hạn, bước nhỏ giúp tránh cháy sáng mà không phải hạ cả một nấc.

Góc rộng: Air 3S thắng

Camera chính của Air 3S có tiêu cự 24mm, rộng hơn 28mm của Mavic 4 Pro. Nghe thì nhỏ, nhưng khi bay trong nhà xưởng, sân khấu trong nhà hay khe giữa hai tòa nhà, bạn không thể lùi máy ra xa hơn. Bốn milimét tiêu cự lúc đó quyết định khung hình có lấy đủ chủ thể hay không. Nhiều người thử xếp đây là lợi thế đáng kể của Air 3S trong không gian chật.

Dải tiêu cự: Mavic 4 Pro thắng

Cả hai máy có chung camera tele trung 70mm, đủ để nén hậu cảnh và quay chủ thể từ khoảng cách an toàn. Mavic 4 Pro thêm ống 168mm quay 4K đến 60fps với D-Log đầy đủ, mở ra ba việc mà Air 3S không làm được:

  • Cận cảnh sân khấu hoặc nhân vật mà máy vẫn ở xa đám đông.
  • Lấy góc nén kiến trúc, đường chân trời kiểu điện ảnh.
  • Soi chi tiết mái, mặt dựng, đỉnh tháp từ xa khi khảo sát công trình.

Ở sự kiện đông người, giữ máy xa đám đông vừa an toàn hơn vừa dễ được chấp thuận trong phép bay. Ống tele dài là công cụ thực tế cho việc đó.

Video và màu: Mavic 4 Pro thắng cho TVC, hòa cho mạng xã hội

Mavic 4 Pro quay 6K/60fps và có đủ D-Log, D-Log M, HLG ở 10-bit. D-Log M là hồ sơ màu phẳng dễ chỉnh, còn D-Log giữ dải tương phản rộng hơn cho người chỉnh màu chuyên nghiệp. File 6K cho phép reframe tới khoảng 150% mà thành phẩm 4K vẫn sắc. Bản Creator Combo còn ghi H.264 ALL-I 10-bit 4:2:2, bitrate tới 1.200 Mbps, dễ dựng hơn trên phần mềm chuyên nghiệp.

Air 3S quay 4K/120fps ở cả hai camera, có D-Log M và HLG, bitrate tối đa 130 Mbps. Nếu thành phẩm là clip 4K đăng mạng xã hội, người xem trên điện thoại gần như không phân biệt được hai máy. Trong các bài thử, khác biệt giữa D-Log M của hai máy được đánh giá là nhỏ; khoảng cách chỉ mở ra khi dùng D-Log đầy đủ của Mavic 4 Pro.

Quay chậm: Air 3S thắng

Air 3S quay Full HD tới 240fps, tức làm chậm 8 lần khi xuất 30fps. Mavic 4 Pro không có chế độ này. Cả hai đều quay 4K/120fps, nhưng ở Mavic 4 Pro chế độ này bị cắt khung hình khá rõ. Với cảnh pháo giấy, nước bắn, xe đua hay vận động viên, Air 3S cho nhiều lựa chọn hơn.

Quay dọc: Mavic 4 Pro thắng

Mavic 4 Pro quay dọc 4K bằng camera chính, hoặc xoay hẳn gimbal để dùng toàn bộ cảm biến. Air 3S chỉ quay dọc 2.7K bằng cách cắt hai bên khung hình. 2.7K vẫn đủ cho Reels và TikTok, nhưng nếu khách đặt bộ clip dọc chất lượng cao song song bản ngang, Mavic 4 Pro tiết kiệm được một lượt bay riêng.

Gimbal: Mavic 4 Pro thắng

Gimbal của Mavic 4 Pro ngửa lên được tới 70° và cho điều khiển xoay roll từ -40° đến 400°, nên có thể xoay khung hình như cảnh lộn vòng trong phim. Gimbal Air 3S ngửa tối đa 60° và không cho điều khiển roll. Góc ngửa thêm hữu ích khi bay dưới tán cây, gầm cầu, hoặc quay ngửa lên mặt dựng tòa nhà.

Bám theo chủ thể: hòa, mỗi máy một kiểu

Cả hai có ActiveTrack 360°. Bài thử bám theo của DroneXL ghi nhận Air 3S phản ứng gắt hơn, đôi khi giật; Mavic 4 Pro mượt hơn và bám nhanh hơn một chút, nhưng phản hồi chậm hơn khi người dùng vuốt màn hình chọn hướng. Khi bám theo, Mavic 4 Pro giới hạn tốc độ ở 15 m/s. Quay xe chạy nhanh trên cao tốc thì máy nào cũng cần phi công lái tay.

Thời gian bay và gió: Mavic 4 Pro thắng

DJI công bố 51 phút cho Mavic 4 Pro và 45 phút cho Air 3S, đo trong hầm gió, bay đều ở 32,4 km/h, không gió. Thời gian lơ lửng công bố lần lượt là 45 và 41 phút. Bài thử thực tế cho thấy Mavic 4 Pro bay lâu hơn khoảng 5–8 phút tùy điều kiện.

Hai máy có cùng mức kháng gió công bố 12 m/s. Thực tế, máy nặng hơn giữ hình ổn định hơn: trong lần thử gió giật mạnh, cảnh quay của Mavic 4 Pro ít rung hơn. Khi quay, máy liên tục lên xuống, xoay hướng, chống gió, và người bay phải hạ cánh khi pin còn dự phòng. Hãy lên kế hoạch số pin theo thời lượng cảnh cần quay, không theo con số công bố.

Truyền hình ảnh: Mavic 4 Pro thắng, nhưng ít quan trọng ở Hà Nội

Cự ly 30 km hay 20 km đều là số đo không vật cản, không nhiễu. Trong đô thị có nhiễu, DJI chỉ ước tính khoảng 1,5–6 km cho Mavic 4 Pro và 1,5–4 km cho Air 3S. Ở nội thành, phép bay và yêu cầu bay trong tầm nhìn mới là giới hạn thật. Giá trị của O4+ là đường truyền ổn định hơn khi máy bay khuất sau nhà cao tầng.

Tránh vật cản: Mavic 4 Pro nhỉnh hơn khi trời tối

Hai máy dùng cùng cấu hình: thị giác đa hướng, LiDAR phía trước, hồng ngoại hướng xuống. Khác biệt nằm ở ngưỡng sáng: hệ thị giác của Mavic 4 Pro hoạt động từ 0,1 lux (ánh đèn đường đô thị), Air 3S cần trên 1 lux. Ban ngày thì như nhau. Cả hai đều tắt tránh vật cản ở chế độ Sport, và dây điện, cành cây mảnh, mặt kính vẫn là vật khó nhận diện. Cách cài đặt an toàn có trong bài hướng dẫn điều khiển flycam.

Trọng lượng, chi phí, pháp lý: Air 3S thắng

Air 3S nhẹ hơn khoảng 340 g và giá chỉ khoảng một nửa. Máy nhẹ hơn thì động năng khi va chạm thấp hơn, thiệt hại khi sự cố nhỏ hơn, và thiết bị dự phòng rẻ hơn. Đây là lý do chúng tôi ưu tiên Air 3S ở những buổi bay gần nhiều người.

Về pháp lý ở Việt Nam, hai máy cùng nhóm: từ 0,25 kg đến dưới 2 kg. Cả hai phải đăng ký, người điều khiển cần giấy phép hạng A và mỗi nhiệm vụ cần phép bay. Chọn máy nào thì thủ tục cũng như nhau, xem tại thủ tục cấp phép bay flycam.

Theo nhu cầu cụ thể

Nhu cầuNên chọnLý do quyết định
Sự kiện, teambuilding ngoài trời ban ngàyAir 3SĐủ chất lượng, nhẹ, chi phí thấp.
Sự kiện kéo dài sang tối, có sân khấu ánh đènMavic 4 ProCảm biến lớn, khẩu thay đổi, tele 168mm.
Video mạng xã hội cho doanh nghiệpAir 3SKhác biệt chất lượng không thấy trên điện thoại.
Clip thể thao, quay chậmAir 3SFull HD 240fps, máy nhẹ dễ bám theo.
Phim doanh nghiệp, TVCMavic 4 Pro6K, D-Log, ba tiêu cự.
Bất động sản, kiến trúc, phối cảnhMavic 4 ProẢnh 100MP, tele soi chi tiết.
Bay trong nhà xưởng, không gian hẹpAir 3SGóc 24mm rộng hơn, máy nhỏ hơn.
Du lịch, trekkingAir 3SNhẹ hơn 340 g, đủ hai tiêu cự.
Điện ảnh, ProRes RAW, ống kính rờiInspire 3Hai máy này không đáp ứng.

Cô dâu chú rể đứng trên dải cát giữa biển, phía xa là hòn đảo nhỏ, nhìn từ flycam trên cao Cảnh cưới ngoài trời ban ngày như thế này, Air 3S cho chất lượng đủ dùng với chi phí thấp hơn nhiều.

Với quay flycam sự kiện, chúng tôi mặc định dùng Air 3S và chỉ chuyển sang Mavic 4 Pro khi kịch bản có cảnh tối hoặc cần tele dài. Với quay flycam bất động sản, thứ tự ngược lại.

Cụm tòa tháp cao tầng và bến du thuyền chụp thẳng từ trên cao Ảnh đô thị và dự án nhiều chi tiết là nơi file 100MP của Mavic 4 Pro phát huy khi cần cắt và in khổ lớn.

Các dòng DJI khác (Mini, Lito, Neo, Avata, Inspire) được so trong bài flycam DJI tốt nhất.

Nên mua hay thuê?

  • Mua Air 3S khi bạn bay hằng tuần và phần lớn công việc là sự kiện, mạng xã hội. Giá máy thấp nên thời gian hoàn vốn ngắn hơn.
  • Thuê Mavic 4 Pro khi chỉ vài dự án mỗi năm cần chất lượng cao. Giá máy gần gấp đôi Air 3S, nên mua để dùng thỉnh thoảng thường không hợp lý.
  • Thuê thử trước khi mua nếu bạn đang phân vân. Bay cả hai máy trong một buổi hoàng hôn sẽ cho bạn câu trả lời rõ hơn mọi bảng thông số.
  • Thuê dịch vụ thay vì thuê máy khi bạn chưa có giấy phép điều khiển hoặc chưa từng bay gần đám đông. Đội bay lo cả máy, phi công lẫn hồ sơ phép bay.

Flycam24h cho thuê flycam Mavic 4 Pro, Air 3S và Inspire 3 tại Hà Nội, có biên bản bàn giao và ưu tiên người thuê đã có kinh nghiệm bay.

Cần thuê máy hoặc thuê đội bay?

Gọi 0383.41.6666 (thuê thiết bị) hoặc 0383.17.18.19 (dịch vụ quay), Zalo cùng số, 08:30–21:30 mỗi ngày, hoặc gửi yêu cầu qua trang liên hệ. Cho chúng tôi biết kịch bản và khung giờ quay, chúng tôi sẽ nói thẳng máy nào hợp với việc của bạn.

Câu hỏi thường gặp

Mavic 4 Pro và Air 3S khác nhau lớn nhất ở đâu?

Ở camera. Mavic 4 Pro có ba camera, camera chính cảm biến 4/3 inch 100MP quay 6K/60fps. Air 3S có hai camera, camera chính cảm biến 1 inch 50MP, quay tối đa 4K/120fps.

Air 3S có quay được D-Log không?

Air 3S có D-Log M và HLG 10-bit nhưng không có D-Log đầy đủ, và ISO bị giới hạn ở 3200 khi quay hai hồ sơ này. Mavic 4 Pro có cả D-Log, D-Log M và HLG, hợp hơn khi cần chỉnh màu sâu.

Quay sự kiện nên thuê Mavic 4 Pro hay Air 3S?

Phần lớn sự kiện ngoài trời ban ngày chỉ cần Air 3S, và đây là máy Flycam24h dùng cho quay sự kiện. Chọn Mavic 4 Pro khi sự kiện kéo dài sang tối, cần cảnh cận từ xa bằng ống 168mm hoặc thành phẩm là phim quảng cáo.

Hai máy này có phải xin phép bay và có bằng lái không?

Có. Cả hai nặng hơn 0,25 kg nên phải xin phép bay cho từng nhiệm vụ, máy phải đăng ký và người điều khiển cần giấy phép hạng A.

Air 3S quay chậm có tốt hơn Mavic 4 Pro không?

Ở Full HD thì có: Air 3S quay 1080p tới 240fps, Mavic 4 Pro không có chế độ này. Ở 4K, cả hai đều đạt 120fps, nhưng chế độ 4K/120fps của Mavic 4 Pro bị cắt khung hình.

Cần quay flycam hoặc thuê thiết bị? Gọi 0383.17.18.19 (dịch vụ quay) hoặc 0383.41.6666 (thuê thiết bị) để được tư vấn và báo giá miễn phí.

Bài viết liên quan

Zalo Gọi ngay